Tôi mới được bác sĩ chỉ định uống 1 viên Diamicron vào buổi sáng và 1 viên Glucophage sau ăn chiều, uống được 3 ngày. Giờ tôi có hiện tượng hạ đường huyết (đổ mồ hôi, đói run, hơi mệt). Bác sĩ điều trị của tôi vừa đi nước ngoài, tháng sau mới về. Xin chỉ giúp tôi phải làm sao?
Trả lời:

Chào bạn,

Hạ đường huyết có thể xử trí nhanh bằng cách uống 1 cốc nước đường hoặc ăn 1 vài viên kẹo. Tuy nhiên để tránh tình trạng này tái diễn, bạn cần tìm nguyên nhân để có cách xử trí thích hợp.

Nhìn chung, tình trạng hạ đường huyết ở người bệnh tiểu đường do 3 nguyên nhân chính gây ra: chế độ ăn uống, tập luyện chưa hợp lý, thuốc uống chưa đúng liều lượng. Vì vậy:

Đầu tiên, bạn cần xem lại chế độ ăn uống của mình đã hợp lý chưa, bạn có kiêng khem quá mức hay không? Bởi vì nhiều người tiểu đường sợ đường huyết tăng cao nên không dám ăn, dẫn đến đường huyết bị giảm quá mức (dưới 4 mmol/l).

Thứ 2, bạn có đang tập thể dục gắng sức hoặc làm nhiều công việc nặng nhọc hay không? Chế độ tập thể dục hợp lý đó là từ 30 - 45 phút/ ngày, tối thiểu 5 ngày/ tuần và không bỏ tập quá 2 ngày liên tiếp. Còn nếu bạn đang làm công việc cần nhiều sức lực, bạn có thể tăng lượng ăn hàng ngày để đảm bảo cung cấp đủ năng lượng cho cơ thể.

Hiện tại, bác sĩ đang kê cho bạn thuốc Diamicron và Glucophage, không biết liều lượng cụ thể của hai loại này ra sao. Trong trường hợp bệnh nhân bị hạ đường huyết, bác sĩ có thể sẽ điều chỉnh liều, ví dụ đang dùng loại 850mg thì chuyển sang dùng loại 500mg. Hoặc là bác sĩ có thể cân nhắc cho bạn chuyển sang chế độ dùng thuốc 1 lần/ ngày, tức là bỏ hẳn thuốc Glucophage vào buổi tối.

Hạ đường huyết là một biểu hiện nghiêm trọng, thậm chí nó còn khiến người bệnh rơi vào tình trạng hôn mê nhanh hơn là tăng đường huyết. Do đó, trước mắt bạn cần điều chỉnh ngay thói quen sinh hoạt, tăng lượng thức ăn, giảm tập luyện. Sau khi bác sĩ điều trị của bạn trở về, bạn trao đổi với bác sĩ tình hình cụ thể để được giảm liều thuốc.

Chúc bạn nhiều sức khỏe!

GLT.png