Chào chuyên gia. Mẹ em bị đái tháo đường đã 6 năm và ngày tiêm 3 mũi. Trước kia khi hạ đường huyết thì biểu hiện chỉ là vã mồ hôi, hoa mắt, hạ vào ban đêm vẫn có thể tỉnh dậy để ăn. Nhưng dạo gần đây biểu hiện hạ đường huyết nặng hơn: vã mồ hôi, hoa mắt, tay chân loạng choạng thậm chí nặng hơn là nói lắp, ban đêm hạ đường huyết thì hay gặp ác mộng nói loạn có một lần bị hôn mê. Thưa bác sĩ liệu mẹ em bị biến chứng không và có biện pháp nào cải thiện không ạ?
Trả lời:

Chào bạn

Để giải đáp băn khoăn của bạn, chúng tôi xin gửi bạn câu trả lời của ThS. BS Nguyễn Thị Thúy Hằng, Trưởng khoa khám bệnh, Bệnh viện đa khoa Xanh Pôn.

Hạ đường huyết là biến chứng nguy hiểm của bệnh tiểu đường, nếu không cấp cứu kịp thời thậm chí còn có thể dẫn đến hôn mê, tử vong nhanh hơn tăng đường huyết.

Hạ đường huyết sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến não bộ, bởi đây là cơ quan rất nhạy cảm với sự biến đổi lượng đường trong máu. Khi tình trạng hạ đường huyết của mẹ bạn cứ xảy ra thường xuyên và tiến triển nặng thêm như vậy, khả năng chức năng tư duy của não bộ suy giảm làm hay quên, sa sút trí tuệ, bệnh Alzheimer.

Hiện tại mẹ bạn đã bị tiểu đường lâu năm và đang tiêm insulin, đây là hai yếu tố làm người bệnh dễ bị hạ đường huyết hơn so với những người mới mắc tiểu đường và chưa cần tiêm insulin. Để hạn chế hiện tượng này, ban lưu ý hai điều sau:

Thứ nhất: Bạn xem lại chế độ ăn uống của mẹ. Bởi nhiều trường hợp người tiểu đường thường cảm thấy mệt mỏi, chán ăn và bỏ bữa, làm giảm cung cấp đường cho cơ thể gây ra hạ đường huyết. Với trường hợp tình trạng hạ đường huyết hay xảy ra vào ban đêm, trước khi đi ngủ bạn nhắc mẹ uống thêm một cốc sữa (khoảng 200 ml), có thể chọn sữa ít đường hoặc sữa dành cho người tiểu đường.

Thứ hai: Đưa mẹ đi khám mà trao đổi với bác sĩ về tình trạng hạ đường huyết này. Bác sĩ sẽ điều chỉnh lại chế độ dùng thuốc cho bác, từ tiêm 3 mũi sang tiêm 2 mũi, hoặc là giảm đơn vị tiêm vào buổi tối.

Chúc bạn và gia đình sức khỏe!

GLT.png